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Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA)

Jamii inayowezeshwa na huduma za mawasiliano

O

Dhima

Kusimamia huduma za mawasiliano kwa ustawi wa jamii ya Kitanzania

Anwani ya ofisi za uhariri.
Mawasiliano Towers, Na. 20 Barabara ya

Sam Nujoma, SLP 474 Postikodi: 14414 Dar es Salaam. Simu: +255
784558270, +255 784558271 baruapepe: regulatormagazine@tcra.
go.tz; dg@tcra.go.tz. Toleo la kidijiti linapatikana mtandaoni kwenye:

https://www.tcra.go.tz/documents/ the-regulator
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KAMPENI YA USALAMA MTANDAONI

Baadhi ya malengo ya kimkakati kwenye Mpango Mkakati wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ni
kuwezesha ujenzi wa miundombinu ya mawasiliano yenye ufanisi, ya uhakika na imara na matumizi yake
kuendelezwa.

Vilevile ni kuhakikisha kuwa utendaiji na ufanisi huduma zinazosimamiwa na ulinzi wa wadau vinaendelezwa
na kuimarishwa. TCRA na watoa huduma za mawasiliano wanaendesha kampeni ya elimu kuhusu namna
ya kujilinda dhidi ya ulaghai mitandaoni.

Kaulimbiu ya kampeni hiyo ni "SITAPELIKI" na malengo yake ni:

i. Kutoa mwongozo wa usalama mtandaoni na namna watumiaiji na wananchi wanavyotakiwa kujilinda
dhidi ya ulaghai.

ii. Kuwakumbusha watumiaji kutumia njia rasmi na namba rasmi za kuwasiliana na watoa hudumai.

iii. Kuhimiza watumiaji na wananchi kuripoti matukio ya ulaghai kwa vyombo husika.

UJUMBE WA KAMPENI

1

Linda taarifa zako kwa kutumia nywila (neno siri)
thabiti na tofauti kwa kila akaunti

kwenye duka la mtandao husika lililo karibu
nawe.

2. Usifuate maelekezo na kushirikisha nywila (neno 8. Elewa namna kifurushi chako cha data
siri) au namba ya uthibitisho (OTP) yako na mtu kinavyotumika. Bofya *147*00#
yeyote. matumizi ya data bila kifurushi. kudhibiti
3. Linda taarifa zako kwa kuepuka kubofya matumizi ya data bila kifurushi
viunganishi usivyovifahamu kwenye baruapepe 9. Kabla ya kufanya malipo au kununua bidhaa
unazopokea. Ukipata changamoto piga namba mtandaoni, hakikisha ftovuti uliyoichagua
100 ili uhudumiwe. inatumia itifaki salama ya Mawasiliano (HTTPS).
4. Hakiki namba zako za simu ya mkononi kupitia lkiwa huna uzoefu wa kukamilisha manunuzi
*l06#. Aidha usipokee maelekezo yoyote kwa mtandaoni fumia huduma ya wakala
namba usiyoifahamu. 10. Usimpe mtu mwingine taarifa zako binafsi
5. Usiruhusu utapeli wa simu au SMS unaofanyika kwenye mtandao kupitia viungo visivyojulikana
kimntandao. Ripoti utapeli kwenye namba 15040. au baruapepe zisizo na miadi. Wahalifu
‘ wanaweza kutumia njia hii ya kufanya utapeli,
6. UsVrekeIezeﬂ moelekezo yoyote kutoka kwa ikiwemo utapeli wa kifedha.
mtu anayejitambulisha kuwa mtoa huduma
ikiwa amekupigia kutoka namba isiyokuwa
100. Mtoa huduma wako wa mtandao wa simu
atawasiliana nawe kwa namba 100 pekee. Kuwa
makini.
7. Ukipata changamoto katika huduma ikiwemo

matumizi ya data, muda wa maongezi, jumbe
fupi, piga namba 100 ili uhudumiwe au fika
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JARIDA HILI LINATOLEWA NA MAMLAKA YA MAWASILIANO TANZANIA

KILA ROBO MWAKA

Sheria Na. 12 ya mwaka 2003 iliyoianzisha TCRA 5. Kuimarisha Elimu kwa Umma, uelewa na
ufahamu wa huduma zinazosimamiwa na

inaipa Mamlaka waijibu katika majukumu yafuatayo: - . :
TCRA, ikiwa ni pamoja na:

Kukuza ushindani bora na uchumi wenye tija. 4 , B )—
i. Haki na wajibu wa watumiaji na watoa

1.

2. Kulinda mitaji ya Watoa Huduma wenye ufanisi. huduma Zinazosimamiwa

3. Kulinda maslahi ya watumiaiji. ii. Namna ya kuwasilisha malalamiko na

4. Kukuza upatikanaji wa huduma migogoro na utaratibu wa utatuzi wake; na
zinazodhibitiwa kwa watumiaiji wote iil. Kazi na majukumu ya Mamliaka kwa
wakiwamo wenye kipatokidogo, walioko kuzingatia umuhimu wa kulinda na kutunza
vijijini na watumiaiji walioko katika mazingira mazingira.
magumu.

MALENGO MATOKEO YA MKAKATI

TCRA imeandaa Malengo mbalimbali ili kufikia

Kupatikana kwa huduma za mawasiliano za
maono yake katika kukabiliana na mambo muhimu P

uhakika na salama.
kama yalivyobainishwa katika uchambuzi wa hali -,

o , , Kuimarika kwa upatikanaji wa huduma za
halisi ya kisekta. Malengo hayo ni:-

mawasiliano zilizo bora na nafuu.
. Kukuza miundombinu na huduma za 3. Jamii yenye kuzalisha na kutumia maudhui ya
mawasiliano ya kielektroni na posta yenye ndani.

usalama, ufanisi na imara. A "
4. Kukua kwa ufanisi wa sekta ya mawasiliano na

2. Kuimori;ho upo’rikgnoji wa huduma za uzingatiaji wa sheria, kanuni, miongozo, kanuni
mawasiliano ya kielektroni na posta zenye ndogo na viwango kwa wadau wa sekta ya
ubora na unafuu. mawasiliano.

3. Kuimarisha ubunifu wa huduma 5. Kuongezeka kwa ufanisi wa kiutendaiji wa taasisi.

zinazosimamiwa, uandaaji wa maudhui ya
ndani na ujanibishaji.

4. Kuimarisha ufanisi wa huduma zinazosimamiwa  JEI8IUR7N T
na kuwalinda wadau.
5. Kuimarisha uwezo wa taasisi. Mwenyekiti
Mhandisi. Mwesigwa Felician
SERA YA UBORA Katibu
Bw. Rolf Kibaja
Wajumbe

Kutokana na nguvu za kisheria za kusimamia
sekta za Mawasiliano ya Kielektroni na Posta
Tanzania, TCRA inaweka mazingira mazuri kwa
Wenye Leseni kwa kutoa rasilimali za mawasiliano,

Bw. Semu Mwakyanjala (Mratibu)
Dkft. Philip Filikunjombee
Bw. Peter Lyimo

kudumisha na kuendelea kuboresha Mfumo wa Bw. Robin Ulikaye
Usimamizi wa Ubora ili kuhakikisha utoaji wa Bw. Abel John
huduma bora na nafuu kwa watumiaiji ili kukidhi Bi. Vitalia Kidabulo
matakwa ya Sheria na ya kiudhibiti. Mr. Alpha Wawa

Mhariri uzalishaiji
Bw. Isaac Mruma
Msanifu

Bw. Jackson Mkufya
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YALIYOMO

Mabadiliko ya sheria kuimarisha
ulinzi wa watoto mtandaoni

Laini zilisajiliwa zazidi milioni 100

9 Vilabu vya Kidijiti kwa usalama wa 2 3 Takwimu za Robo Mwaka
watoto mtandaoni

Machi 2025 Juni 2025 Septemba 2025 Desemba 2025
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BARUA YA MHARIRI

Uimarishaji mazingira salama kwa watoto mitandaoni

Makala yetu kuu inachambua sera na mifumo ya
kisheria inayowawezesha watoto kunufaika kwa
usalama na kikamilifu na mtandao pamoja na
fursa zake zisizo na kifani katika elimu, michezo
na mawasiliano salama.

Kulinda watoto katika mazingira ya kidijitali ni
jukumu la wadau wengi. Kunahusisha ushirikiano
kati ya watunga sera, wabunge, wadhibiti, watoa
huduma za mawasiliano, walimu, wazazi na
watoto wenyewe.

Mifumo ya kisheria na ya usimamizi kuhusu
usalama wa watoto mtandaoni husaidia kuwazuia
wahalifu wanaotenda maovu kupitia mifumo ya
mawasiliano ya kielektroniki.

Shule pia zina majukumu ya kuwaelimisha watoto
kuhusu changamoto za anga ya mtandaoni na
kuwapatia ujuzi na zana za kujilinda kwa usalama.
Wajibu wa wazazi ni pamoja na kuwajengea
watoto nidhamu katika matumizi ya mtandaoo,
kwa wao wenyewe kuwa mifano bora kupitia
namna wanavyotumia mitandao kwa nanna ya
kuwaijibika.

Kama sehemu ya kuwahusisha watoto katika
juhudi hizi, TCRA inaratibu mpango bunifu
unaohamasisha uanzishwaiji wa klabu za kidijiti
katika shule za ngazi zote ili kuwawezesha watoto
kuelewa mfumo wa ikolojia wa kidijiti pamoja na
hatari na vihatarishi vyake.

Aidha mkakati wa mageuzi ya kidijitali wa
Tanzania umejumuisha mipango ya usalama wa
mtandao kwa wote, wakiwemo watoto.

Tuna makala inayochambua marekebisho ya
mwaka 2024 ya Sheria ya Makosa Mtandaoni.
Mabadiliko hayo yanaimarisha dhamira
ya Tanzania katika kulinda haki za watoto,
sambamba na mikataba ya kimataifa kama
Mkataba wa Umoja wa Mataifa wa Haki za Mtoto.
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Marekebisho yameanzisha makosa mapya kama
vile kiuandaa watoto mtandaoni kwa madhumuni
mabaya, kutumiana picha au ujumbe wa kingono
wa watoto, ulaghai wa kingono mtandaoni,
nyenzo za kingono zinazohusisha watoto, na
mengine ambayo hayakuwa yameainishwa awali
kisheria.

Aidha mabadiliko hayo yanawawajibisha
wakurugenzi, mameneja, au makampuni,
vyama na mashirika kwa makosa ya mtandaoni
yanayofanywa na taasisi zao husika.

Tumechapisha mwongozo wa TCRA kwa
wavumbuzi, watafiti na kampuni changa.
Mwongozo huo unaeleza taratibu za kupata
rasilimali za mawasiliano kwa majaribio na
upimaji wa miradi yao. Rasilimali hizo ni pamoja
na masafa ya redio, namba za kielektroniki, jina
la kikoa cha Tanzania na postikodii.

Takwimu za robo mwaka zinaonesha ongezeko
katika sekta ndogo nyingi, isipokuwa huduma
za posta za kawaida. Shirika la Posta Tanzania
na wasafirishaji wengine wa vifurushi na
vipeto walituma vitu 554,261 na kufikisha kwa
walengwa vitu 814,062 ndani ya nchi Desemba
2025, ikilinganishwa 564,846 na 1,035 mtawalia
Septemba mwaka huo.



@ Sura mpya ya Regulator kurahisisha usomaji

Regulator lilianza kuchapishwa kwa lugha ya Kiingereza tu lakini umuhimu wa kufikia

hadhira pana zaidi ulitufanya kutoa toleo la Kiswahili. Tulisanifu upya jarida ili kutoa

maudhui yanayofanana kwa lugha mbili kwenye nakala moja.

Mabadiliko yanayoonekana kuanzia toleo hili ikiwa ni pamoja na mpangilio wa kurasa,
ukubwa wa picha michoro yanalenga kuwezesha wasomaiji kufikia makala kwa urabhisi

zaidi.

Nakala za jarida hili zinapatikana ofisi za uhariri, ofisi za TCRA za kanda na mtandaoni

kupitia https://www.tcra.go.tz/documents/the-regulator.

English.
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Kaulimbiu ya mwaka huu ya siku ya ATU - Njia za
Dijiti kuelekea Afrika inayo stahimili mazingira na
hali hewa stahimilivu - inasisitiza jukumu muhimu
la teknolojia za kidijitali katika kukuza maendeleo
ya kijamii na kiuchumi na uendelevu wa mazingira.

Inatoa wito kwa wadau wote kutumia uwezo wa
teknolojia ya habari na mawasiliano (TEHAMA)

kuharakisha ukuaji na uvumbuzi vinavyozingatia
utunzaji mazingira, na kuimarisha ustahimilivu wa
Bara hili kwenye mabadiliko ya tabia nchi.

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ina jukumu la
kujenga mazingira ya sekta ya mawasiliano nchini.
Tumejizatiti kuhakikisha kuwa ukuaji wa sekta ya
mawasiliano unachangia kikamilifu uendelevu wa
mazingira na ustahimilivu wa hali ya hewa.

Dhamira hii inatokana na Sheria ya TCRA, ambayo
inatukabidhi jukumu la kuimarisha ustawi wa jamii
ya Watanzania kwa kuzingatia “mahitaji ya kulinda
na kuhifadhi mazingira." Wajibu huu unatuongoza
kujitolea kwetu kuhakikisha kwamba kila hatua
na uamuzi tunaochukua unachangia maendeleo
endelevu na ulinzi wa muda mrefu wa ulimwengu
wetu wa asili.

Kwa kufanya hivyo, tunathibitisha tena dhamira
yetu ya pamoja ya kujenga Afrika jumuishi,
iliyounganishwa, na inayojali hali ya hewa ambapo
mabadiliko ya kidijitali yanasukuma ustawi na
uendelevu kwa vizazi vya sasa na vijavyo.

Pia ftunatambua jukumu muhimu la udhibiti
katika kusimamia mabadiliko ya kidijitali ambayo
yanasaidia mipango ya maendeleo jumuishi. Hii
itahakikisha kwamba jamii zenye huduma duni na
za

The Regulator | Oktoba - Desemba 2025

UJUMBE WA MKURUGENZI MKUU

Usimamizi TEHAMA na uendelevu wa mazingira

Ujumbe huu umetolewa na Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dk Jabiri Bakari,
tarehe 7 Desemba 2025, katika Maadhimisho ya miaka 48 ya kuanzishwa
kwa Umoja wa Mawasiliano Afrika (ATU)

pembezoni zinaunganishwa na kwamba
uunganishaji huu unachangia ukuaji unaozingatia
utunzani wa mazingira na na ustahimilivu wa hali
ya hewa.

Kuenea kwa mitandao na huduma miongoni mwa
wartu na kijiografia kumepanuka, hali inayowezesha
usambazaji wa taarifa muhimu zenye ujumbe wa
kuokoa maisha zinawafikia wale walio hatarini zaidi
na majanga ya hali ya hewa, na hivyo kusaidia
kupunguza hasara katika kilimo na uharibifu wa
miundombinu.

Wakulima sasa wanapata nyenzo za kidijitali za
utabiri wa hali ya hewa, taarifa za hali ya udongo
na maelezo kuhusu masoko kupitia mifumo ya
kidijitali, hivyo kuwawezesha kufanya maamuzi
sahihi, kuboreshauzalishaji na kujenga uwezo
wa kustahimili tofauti katika misimu kutokana na
mabadiliko ya hali ya hewa.

Maendeleo haya yanaonyesha namna ambavyo
mabadiliko ya kidijitali, yakiongozwa na uendelevu
na ushirikishwaji, yanavyowezesha wananchi,
yanavyolinda maisha, na yanavyoimarisha
ustahimilivu wa jumla wa hali ya hewa.

TCRA inaendelea kuzingatia kanuni za ustahimilifu
na uendelevu kwa mujibu wa ajenda ya taifa
yamabadiliko ya kidijitali, kulingana na Mfumo wa
Ustahimilivu wa Mtandao wa Intaneti wa ATU.

Mamlaka inahimiza matumizi ya rasilimali kwa
ufanisi, inapunguza urudufu usio wa lazima
wa miundombinu ya mtandao, na kupunguza
athari kwa mazingira zitokanazo na shughuli za
kuendeleza TEHAMA. Hii inafanyika kupitia Kanuni

o



za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta kuhusu
kutumia na kuchangia miundombinu za mwaka
2022.

Mbinu hii ya usimamizi inakuza ushirikiano kati ya
watoa huduma, inahimiza uwekezaiji katika mipango
ya matumizi ya nishati mbadala kuendesha
mitandao, na huongeza uthabiti wa mifumo ya
mawasiliano dhidi ya athari zinazotokana na
mazingira na hali ya hewa.

Kwa kusawanisha mifumo ya usimamizi na
viwango vya urunzi kwenye matumizi ya TEHAMA,
tunahakikisha kwamba ukuaji wa kidijiti wa Tanzania
unabaki kuwa endelevu, unaostahimili hali ya hewa,
na unaojumuisha watu wote, na hivyo kufungua
njia kwa taifa lililounganishwa ambalo linazingatia
misingi ya uvumbuzi, linalowaijibika kimazingira, na
lilloandaliwa kwa siku zijazo.

Katika kukuza mfumo endelevu wa ikolojia wa
kidijitali, TCRA inatekeleza viwango vya TEHAMA
vinavyozingatia mazingira kwa vituo vya data ili
kuhakikisha ukuaji wa kiteknolojia unawiana na
shughuli zinazozingatia hali ya hewa.

Wenye leseni wanatakiwa kubuni na kuendesha
vituo vya data kwa kuhakikisha kuna ufanisi mkubwa
kwenye matumizi ya nishati, kuchukua hatua za
kuhifadhi maiji katika mifumo ya kupoozea mitambo,
na kuendeleza mipango ya kupunguza aloma za
hewa ukaa kupitia ujumuishaji wa vyanzo vya nishati
mbadala.

Majukumu haya yanawapa watoa huduma kazi
zaidi za kupunguza matumizi ya nishati, utoqji
wa hewa ukaa, na taka za kielektroniki kwa
kutekeleza mipango kamili ya usimamizi wa nishati
na uendelevu. Hatua hizi zinahakikisha kwamba
upanuzi wa miundombinu ya kidijitali unachangia
ipasavyo katika ulinzi wa mazingira, uhifadhi wa
nishati, na ustahimilivu wa hali ya hewa kulingana na
viwango vya Kimataifa vya TEHAMA inayozingatia
utunzaji mazingira.

Ahadi yetu ya TEHAMA inayozingatia mazingira
inafika hadi kwenye ujenzi wa uwezo wa watu.
Programu za Ubunifu na Ujuzi wa Kidijitali, zikiwemo
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UJUMBE WA MKURUGENZI MKUU

Klabu za Dijitali zilizozinduliwa mwaka 2023,
zinakusudia kuwawezesha vijana wa Kitanzania
kupata ujuzi wa kutatua changamoto kwa kutumia
nyenzo za kidijitali.

Tunatoa nyenzo za mawasiliano kwa wanaoanzisha
na wavumbuzi shughuli mpya na wanaotaka kujaribu
na kupima vitu wanavyovumbua katika sekta
mibalimbali. Rasilimali hizi, ambazo zimetengwa na
kutolewa kwa muda na bila malipo, ni pamoja na
namiba, misimbo, masafa na vikoa vya Kitanzania,
yaani'dot tZ'.

Ubunifu wao umewezesha kuanzishwa miradi
katika kilimo kinachozingatia teknolojia za kisasa,
usimamizi wa mifugo na miradi ile inayoboresha
ufanisi wa nishati. Uwekezaji huu katika uwezo wa
teknolojia zinazozingatia hali ya hewa unawiana
na maono yetu ya mageuzi ya kidijitali endelevu na
jumuishi, yanayounganisha uvumbuzi, uendelevu,
na usawa.

Hata hivyo, tunaposherehekea matukio haya na
alama hizi muhimu, lazima pia tutambue tofauti
pembezoni na zisizo na fursa, ikiwa ni pamoja na
wafu wenye ulemavu zinaendelea kukabiliwa na
changamoto katika kupata huduma za mawasiliano
za uhakika na nafuu, na hivyo kupunguza ushiriki
wao katika mabadiliko ya kidijitali yanayozingatia
mazingira.

TCRA inaendelea kufanya kazi kwa karibu na wadau
ili kupanua miundombinu endelevu na kuendeleza
ueneaji unaozingatia nishati bora maeneo ambayo
yasiyo na huduma na yenye huduma duni.

Haya yanahakikisha upatikanaji wa TEHAMA kwa
wote, yanapunguza tofauti za matumizi ya huduma
za kidijitali na yanawezesha jomii kutumia teknolojia,
kuvumbua, na kujenga taifa linalostahimili hali ya
hewa na lenye mipango endelevu. Wadau hao
ni pamoja na Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote
(UCSAF), watoa huduma za simu na asasi za kiraia.

Tumejizatiti kutekeleza mapendekezo ya mkutano
wa kimataifa kuhusu mazingira na mabadiliko ya
hali ya hewa wa mwaka 2024 (COP29) kuhusu
ushirikiaono wa wadau mbalimbali ili kuchagiza
uimarishaiji wa mipango ya uhifadhi mazingira na



NJIA ZAKIDIJITALI KWA TANZANIA YENYE MAZINGIRA BORA

Waziri wa Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhe. Angellah Jasmine
Mbelwa Kairuki (Mb), amesisitiza dhamira ya Tanzania ya kuendeleza
mageuzi ya kidijitali ambayo ni jumuishi na endelevu, kusaidia safari ya
Afrika kuelekea mazingira bora na hali ya hewa stahimilivu. Katika makala
hii, iliyoandaliwa awali kama ujumbe wa Siku ya Mawasiliano/ TEHAMA
tarehe 7 Desemba 2025, anaonesha namna ajenda ya kidijitali ya Tanzania
inavyoshughulikia uendelevu wa mazingira.

Maendeleo kupitia mifumo ya kidijitali na ustahimilivu
wa hali ya hewa lazima yaende pamoja. Katika Bara
hili, athari za mabadiliko ya tabia nchi zinaongezeka,
zinatishia maisha, mifumo ya ikolojia, na uimara wa

kiuchumi.

Wakati huo huo, teknolojia za kidijitali zimekuwa
nyenzo imara zinazowezesha matumizi, uvumbuzi
na ukuaiji kuelekea mazingira bora na yanayostahimili
hali ya hewa. Kwa Tanzania na Afrika, kutumia njia za
kidijitali kunamaanisha kutumia teknolojia kuimarisha
mifumo ya utoaji wa tahadhari mapema, kukuza
kilimo kinachostahimili hali ya hewa, kuboresha
ufanisi wa rasilimali, na kuendesha viwanda kwa
nishati safi.

Inamaanisha pia kuhakikisha kwamba tunapopanua

miundombiu na huduma.mifumo na akili unde,
tunafanya hivyo kwa kuwajibika, tukijenga
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miundombinu inayotumia nishati kwa ufanisi,
inayojumuisha wote na inayowiana na malengo
ya mipango ya mazingira. Katika hili, mageuzi ya
kidijitali sio tu kichocheo cha ukuaiji wa uchumi bali
pia ni msingi wa maendeleo endelevu na ustahimilivu
katika kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.

Nchini Tanzania, harakati za kutafuta njia za kidijitali
kwa mustakabali unaozingatia utunzaji wa mazingira
na unaostahimili hali ya hewa unaongozwa na Dira
ya 2050. Taifa letu linatamani kufikia malengo ya
maisha endelevu, maendeleo ya nishati mbadala,
na ukuaji wa viwanda usio na hewa ya ukaa.

Ustahimilivu wa hali ya hewa na ukuaji unaozingatia
utunzaji wa mazingira ni msingi wa dira hii, ambayo

inawiana na ajenda pana ya hali ya hewa na
maendeleo kwa Afrika.

Tanzania inaendeleza mipango muhimu kama vile

o



\
-

Mpango Kabambe wa Kitaifa wa Mazingira (2022
- 2032), ambao unatoa mfumo wa hatua za hali ya
hewa na ustahimilivu katika sekta zote, na Mkakati
wa Kitaifa wa Nishati safi ya (2024 - 2034), ambao
unalenga kupunguza ukataji miti na utoaji hewa
chafu sambamba na kuboresha maisha.

Tunafahamu mwelekeo wa mazingira wa sekta ya

TEHAMA. Kupitia Sera ya Taifa ya TEHAMA,
Tanzania inashughulikia changamoto zinazotokana
na upanuzi wa kasi wa vifaa vya TEHAMA na tishio
linaloongezeka la taka za kielektroniki.

Sera hiyo inahimiza kupitishwa kwa mbinu za
uhifadhi wa mazingira kwa kuimarisha viwango
vya ubora wa vifaa vinavyoingizwa nchini kutoka
nje, kuhimiza urekebishaji na utumiaji tena wa vifaa,
na kuhimiza uwekezaji katika kuchakata taka za
kielektroniki na teknolojia ya nishati zinazotunza
mazingira ili kuimarisha miundombinu ya kidijitali.

Hatua hizi zinaonesha dhamira ya Tanzania katika
kuhakikisha kuwa mipango ya kidijitali inakua kwa
uwiano na uendelevu wa mazingira na ustahimilivu
wa hali ya hewa.

Tumepiga hatua madhubuti katika kupanua wigo
wa mtandao wa intaneti ya kasi na kupanua ufikiaji
wa miundombinu na huduma za kidijitali maeneo
wetu wa kitaifa wa mawasiliano ya kasi (NICTBB),
unaunganisha wilaya 113 kati ya 139. Umefika asilimia
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82 ya wilaya zote na umeunganisha na nchi jirani.

Kufikia Septemiba 2025, mitandao ya mawasiliano
ya kasi ilikuwa imeenea kwa kasi, ikiwa ni pamoja
na kuwepo na zaidi ya laini milioni 56 zilizotumia
intaneti.

Kuenea huku kwa mitandao kunawezesha utoaji wa
huduma zinazotegemea na kutumia teknolojia za
kisasa. Mifano ni kilimo kinachotegemea usahihi wa
utendaiji, afya kupitia mitandao kwa jamii zilizoko
maeneo ya pembezoni na fursa za uwezeshaji
wa vijana. Mingine ni ushirikishwaji wa huduma za
kifedha kidijitali kwa makundi yaliyotengwa na kwa
Watu wenye Ulemavu.

Kwa kuhakikisha kuwa vikundi hivi vinapata huduma
za intaneti na kuwezesha nyenzo za kidijitali kufikia
kila kata, njia zetu za kidijitali zinakuwa viwezeshaiji
halisi vya ukuaiji unaozingatia utunzaiji wa mazingira,
ustahimilivu shirikishi, na Tanzania iliyo tayari kwa
hali yoyote ya hewa.

Vilevile tunaendeleza matumizi ya nishati mbadala
ili kuendesha miundombinu ya TEHAMA, kuendeleza
matumizi ya nishati ya jua kwenye minara yenye
vifaa vya mawasiliano, vituo vya data vinavyotumia
nishati kwa ufanisi, na usanifu endelevu wa
mitandao inayopunguza utoaji wa hewa chafu huku
ikihakikisha hali ya kutegemea na ustahimilivu.
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Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira (NEMC) na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA)
wanaendelea kuimarisha usimamizi wa taka za kielektroniki na mifumo ya uzingatiaji, na kuhakikisha
kuwa ukuaiji wa kidijitali unasaidia uendelevu wa mazingira.

Tanzania pia inaoanisha mikakati yake ya kidljitali na mazingira na mifumo ya kikanda na kimataifa,
kwa kushirikiana kwa karibu na ATU na Shirika la Mawasiliano Ulimwenguni (ITU) ili kuendeleza

viwango vya mifumo ya kidijitali inayozingatia utunzaji wa mazingira na ujenzi na uendeshaiji endelevu
wa mitandao.

Kupitia ushiriki wake uliothibitishwa katika mpango wa ITU wa "kuendeleza hatua za kijani za kidijitali
kuelekea sekta ya kidijitali isiyo na athari kwa mazingira”, Tanzania inajenga uwezo wake wa kitaifa
wa kufuatilia na kupunguza hewa chafu inayotokana na TEHAMA.

Mipango ya kukamilisha ya kitaifa inaimarisha zaidi azma- hii. Hii ni pamoja na takwimu za Mamlaka
ya Hali ya Hewa Tanzania na mifumo ya tahadhari ya mapema, Kituo cha Operesheni na Mawasiliano
ya Dharura kwa udhibiti wa pamoja na uratibu wa kukabiliana na matukio ya dharura, na uratibu
wa mazingira salama, afya na endelevu unaofanywa na Ofisi ya Makamu wa Rais.

MAELEZO YA MHARIRI

COP ni ufupisho wa jina kwa Kiingereza la mikutano ya kila mwaka ya Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko
ya hali ya hewa. Mikutano hiyo inawaleta pamoja viongozi wa dunia, watunga sera, mashirika ya kiraia,

taasisi za utafiti, na wafanyabiashara ili kujadiliana hatua za kushughulikia masuala kuhusiana na hali ya
hewa.

Mkutano wa 29 uliitwa COP29 na ulifanyika kuanzia tarehe 11 hadi 22 Novemba 2024 Baku, Azabajani.
Mkutano huo ulipitisha tamko kuhusu jukumu muhimu la teknolojia ya kidijitali katika kufikia maendeleo
endelevu ya hali ya hewa.COP30, uliofanyika Novemba 2025 huko Belém, Brazili, pia uliangazia sana jukumu
la teknolojia na zana za kidijitali katika utendaji wa hali ya hewa.
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VILABU VYAKIDIJITI KWA USALAMA WA WATOTO MTANDAONI

Mpango wa Tanzania wa vilabu vya kidijiti,
ulioanzishwa na unaoratibiwa na TCRA, unatoa
mkakati endelevu wa kukuza usalama mtandaoni
kwa watumiaiji wa huduma za mawasiliano wenye
umri mdogo.

Vilabu hivyo, ambavyo vinaanzishwa kwenye
ngazi za chini zaidi ya masomo, vinawawezesha
wanafunzi katika miaka yao ya malezi kujumuika
kupitia teknolojia ya habari na mawasiliano
(TEHAMA) na matumizi yake maeneo mbalimbali.

Klabu hizi zinawafanya wanafunzi wachanga kuwa
na stadi za kufikiria na kuhoji mamibo mbalimbali na
kuendeleza uelewa wao wa fursa na changamoto
kwenye ulimwengu wa kidijitali.

Vilabu vinawawezesha kutambua masuala na
kujadili njia za kuyashughulikia kupitia TEHAMA na
matumizi yanayotokana na teknolojia hizo.

Hii ni sehemu ya kujisimamia wenyewe mtandaoni.
Huwawezesha wanachama kujiamini na  kuwa
macho na kujilinda wanapotumia mitandao.

Utaratibu huu wa TCRA unajenga ufahamu, uelewa
na wajibu wa watoto kuanzia miaka yao ya malezi.
Pia unaendeleza mazingira salama ya kutumia
mitandao, ikiwa ni pamoja na faragha kwa watoto.
Vilabu ni majukwaa ya kufundisha watoto kujilinda
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wenyewe mtandaoni.

Mbinu hii, kama njia ya kujisimamia, inahusisha
wahusika wote katika mfumo wa utumiaji huduma
za mitandao ya kijamii. Hawa ni pamoja na wazazi
na walezi wanaodhibiti matumizi na ambao wana
wajibu wa kuwaelimisha watoto wao kuhusu
kutumia mitandao ya kijamii vizuri.

Wazazi wanatarajiwa kuonesha uwaijibikaiji kwenye
matumizi ya mitandao ya kijamii. Wanatarajiwa
kuwa mifano ya kuigwa kwa tabia nzuri na zenye
tija mtandaoni.

Tovuti ya TCRA ina dirisha maalum kwa aijili ya vilabu
vya kidijitali. Mamlaka imeeleza waijibu wa walimu,
wanafunzi na wazazi katika kukuza mwingiliano wa
kidijitali wenye tija. Wazazi na walezi wanatarajiwa
kuwa mfano wa kuigwa.

Tanzania inatekeleza mfumo wa  kisheria na
usimamizi inayolenga kuwalinda watoto katika
mazingira ya kidijitali. TEHAMA zinawezesha
huduma za simu za mkononi, infaneti na utangazaiji.
Rejea dondoo kwenye sanduku ukurasa wa 10.
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Tanzania ilifanyia marekebisho Sheria yake ya
Makosa Mtandaoni Juni 2024 ili kujumuisha vifungu
vinavyoboresha ulinzi wa watoto mtandaoni.

Rejea makala kwenye ukurasa wa 1.

Hatua endelevu za kulinda watumiaiji wenye umri
mdogo katika ulimwengu ambao mtindo wa maisha
unazidi kutawaliwa na TEHAMA zimezua mjadala
mpya kufuatia hatua ya majuzi ya Australia kuthibiti
ufikiaji na matumizi ya mitandao ya jamii kwa
watoto chini ya miaka 16.

Nchi hiyo imepiga marufuku watoto walio na umri
wa chini ya miaka 16 kutumia mitandao 10 ya kijamii
inayohitaji watumiaji kuwa na akaunti. Hiyo ni pamoja
na Facebook, Instagram, Snapchat, Threads, Tik Tok,
X, YouTube na Reddit. Majukwaa ya utiririshaji
maudhui ya Kick na Twitch pia yameorodheshwa.

Hatua hiyo, ambayo ilianza kutumika Desemba
2025, inakusudiwa kuwalinda watoto dhidi ya
maudhui hatari kupitia kuingiliona na watumiaiji
wengine mitandaoni. Inafuatia utafiti uliogundua
kuwa asilimia 96 ya watoto wenye umri wa miaka
10 hadi 15 walitumia mitandao ya kijamii, na kwamba
saba kati ya 10 kati yao walikuwa wameoneshwa
maudhui hatari.

Hii ilijumuisha chuki dhidi ya wanawake na maudhui
yenye vurugu pamoja na yanayokuza matatizo ya
ulaji na kujiua. Mtoto aliripotiwa kujiua baada ya
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kuongozwa na maudhui ya mtandaoni.

Marufuku haijumuishi mitandao ya YouTube Kids,
Google Classroom na WhatsApp, pamoja na
majukwaa ya mtandaoni ambayo haihitaji akaunti.
Akaunti zinahitaji mhusika kutoa maelezo binafsi
ambayo yanaweza kutumika vibaya kumdhuru.

Watoa huduma za maudhui ya mitandao ya
kijamii watawaijibika kwa aina ya usaijili uliopigwa
marufuku. Wanatakiwa kuchukua "hatua zinazofaa"
ili kuwazuia watoto wasiingie kwenye mifumo yao,
na wanapaswa kutumia teknolojia mbalimbali za
uhakikisho wa umri.

Kampuni zinakabiliwa na faini ya hadi sawa na dola
za Marekani milioni 33 (kama shilingi milioni 82) kwa
ukiukaji mkubwa au unaorudiwa mara kwa mara.
Watoto na wazazi hawataadhibiwa kwa ukiukaiji.

Maswali kuhusu hatua ya Australia yanaelekezwa
katika uhalisia katika utekelezaiji wa kisheria na
usimamizi wa hatua hizo. Pia inaulizwa ikiwa
ujumuishaji mkali wa kijamii na uzazi unaowajibika
unaweza kushughulikia matumizi mabaya ya
mitandao ya kijamii.

Baadhi ya hoja zinaonyesha jinsi kuelimisha
watoto kuhusu jinsi ya kuvinjari mitandao ya kijamii
kungekuwa na ufanisi zaidi kuliko kupiga marufuku
kabisa.
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Australia ni miongoni mwa nchi ambazo zimeweka
sheria za udhibiti wa umri ili kushughulikia athari
mbaya za mitandao ya kijamii. llipitisha Marekebisho
ya Sheria ya Usalama Mtandaoni Novemba 2024,
ambayo inahitaji majukwaa ya mitandao ya kijamii
iliyowekewa masharti ya umri kuchukua hatua
zinazofaa ili kuzuia watoto walio na umri wa chini ya
miaka 16 kuwa na akaunti kuanzia Desemba 2025.

Nchi zilizo na hatua kama hizo ni pamoja na
Uingereza, Ufaransa na Marekani. Denmark na
Norway zinapanga kupiga marufuku watoto wa
chini ya miaka 15 kuwa na akaunti za mitandao ya
kijamii. Uhispania inahitaji walezi wa kisheria wa
watoto kuidhinisha ufikiaji na utumiaji wa mitandao
ya kijamii kwa watoto walio na umri wa chini ya
miaka 16.

Ofcom, msimmizi wa sekta ya mawasiliano wa
Uingereza, anasimamia utekelezaji wa masharti
ambayo yanahitaji mifumo ili kuzuia watoto
kupata maudhui hatarishi. Watendaiji wa kampuni
za mtandaoni wanaokiuka kanuni kuhusu maudhui
yaliyokatazwa kisheria kwa watoto watatozwa
faini kubwa au kifungo.

Baadhi ya majimbo nchini Marekani yanahitaiji
uthibitishaji wa umri kwa akaunti za mitandao ya
kijamii na kibali cha wazazi. Sheria ya Huduma
za Dijitali ya Umoja wa Ulaya inawalazimu
wanaoendesha majukwaa kuwalinda watoto, ikiwa
ni pamoja na kupiga marufuku matumizi ya data
ya kibinafsi kwa utangazaji unalenga kundi fulani
la watumiaiji.

Maendeleo ya haraka ya TEHAMA na kuenea
kwa programu fumizi na majukwaa ya mitandao
ya kijamii vinaleta changamoto za usimamizi
zinazohitaji utatuzi sawia kukuza uwaijibikaji
kwenye matumizi ya TEHAMA huku ukiwahimiza
na kuwalinda watumiaji wenye umri mdogo.

Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia
Watoto (UNICEF) na taasisi GSMA zimeshirikiana
na wadau wengine kuimarisha ulinzi thabiti kwa
watoto mtandaoni kote barani Afrika. GSMA ni
taasisi inayowakilisha maslahi ya watoa huduma
za mawasiliano ya simu duniani kote.

MIFUMO YA TEHAMA TANZANIA NA ULINZI WA WATOTO

Kanuni za masuala mbalimbali ya mawasiliano
ya simu na utangazaiji zina masharti ya ulinzi wa
watoto.

Mawasiliano ya simu. Watoto wanaweza kutumia
simu za mkono, lakini wazazi au walezi lazima
wasaijili laini zinazotumiwa na watoto hao.

Utangazaji: Kanuni za maudhui ya redio na
televisheni zinahitaji wenye leseni za huduma za
maudhui kuwa waangalifu ili kuepuka maudhui
ambayo yanaweza kuwasumbua au kuwadhuru
watoto.

Maudhui yenye lugha ya kuudhi, unyanyasaji,
nyenzo chafu za ngono au vurugu, muziki wenye
maneno ya ngono au maneno yanayoonyesha
vurugu hayaruhusiwi.

Wanapaswa kuwalinda watoto dhidi ya ushawishi
mbaya na kutotangaza vipindi hivi muda wa
kutazama au kusikiliza kwa familia. Kanuni
zimeweka muda maudhui yanayofaa watoto
kuwa kuanzia saa sita usiku hadi saa 1 alfaijiri
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Pia wanahabari wanapaswa kuomba ruhusa ya
kufanya mahojiano na watoto kutoka kwa wazazi
au walezi wa mtoto kabla ya kumhoji mtoto.

Watoa huduma za maudhui ya utangazaiji pia
wanatakiwa kuwa na vipindi vya watoto na
kuhakikisha kwamba angalau asilimia mbili (2) ya
ratiba yao ya kila siku inakuwa na vipindi vya elimu.

Kanuni za maudhui ya mtandaoni. Hizi zinawataka
watoa huduma za maudhui mtandaoni au watoa
huduma za maeneo ya kupata huduma za intaneti
kuchukua hatua zote zinazowezekana na stahiki
ili kuhakikisha watoto hawasaijili, hawafikii au
hawachangii maudhui yaliyokatazwa mtandaoni.

Wenye leseni wanapaswa pia kuwapatia watumiaiji

njia za kuchuja maudhui na namna wazazi au
walezi wanavyoweza kudhibiti matumizi ya
watoto wao.




MABADILIKO SHERIA YA MAKOSA MTANDAO KUIMARISHA USALAMA WA

WATOTO

Sheria ya Makosa ya Mtandao ya Tanzania, sura ya 443 ilirekebishwa Juni 2024 ili kuimarisha ulinzi wa watoto

mtandaoni. Fatma Haruna Songoro anachambua marekebisho hayo na kuchambua matokeo yanayotarajiwa.

Marekebisho hayo yanaonyesha dhamira ya serikali
ya kuwalinda watoto mtandaoni, ikishughulikia
wasiwasi unaoongezeka kuhusu unyanyasaiji
na madhara mtandaoni ambayo watoto nchini
wanakumbana nayo.

Utdfiti uliofanywa kati ya mwaka 2020 na 2021 na
Wizara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum, kwa kushirikiana na mashirika
matatu ya kimataifa, ulionyesha ukubwa wa
unyanyasaiji wa watoto mfandaoni nchini Tanzania.

Mashirika hayo matatu ni ECPAT Infernational
(shirika lisilo la kiserikali linaloratibu utafiti, utetezi na
hatua za kukomesha unyanyasaiji wa kingono kwa
watoto), INTERPOL (Shirika la Polisi la Kimataifa) na
UNICEF (Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia
Watoto).

Utafiti huo uliopewa jina la 'Kuvuruga Madhara,'
ulifichua kuwa:

Asilimia nne (4) ya watumiaji wa mtandao wa
Kitanzania wenye umri wa kati ya miaka 12 na 17
walikuwa waathirika wa matukio makubwa ya
kutumiwa vibaya na kunyanyasa watoto kingono
mtandaoni.

Hii ni pamoja na kuwatishia ili kuwalazimisha kushiriki
katika shughuli za ngono, watu wengine kuwatumia
picha zao za ngono kwa lazima, au kulazimishwa
kushiriki ngono kwa kuahidiwa pesa au zawadi.
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lkilinganishwa na idadi ya watu, hii inawakilisha
takriban watoto 200,000 ambao walikabiliwa na
mojawapo ya madhara haya katika mwaka mmoja.

Idadi ya kesi zilizorekodiwa za Unyanyasaiji na
Unyanyasaji wa Kingono kwa Watoto Mtandaoni
kati ya 2017 na 2019 iliongezeka kwa asilimia 112.

Kati ya mwaka 2017 na 2019, Kituo cha Kitaifa cha
Watoto Waliopotea na Kutumiwa vibaya nchini
Marekani (NCMEC) kilipokea Vidokezo vya Mtandao
20,625 vinavyohusiana na Tanzania - vingi kutoka
mtandao wa Facebook, na kwa wingi kuhusu nyenzo
zinazoshukiwa kuwa na unyanyasaji wa kingono
kwa watoto (CSAM)."

Sheria iliyopo Tanzania ya Makosa ya Mtandao

imethibitisha kuwa na upungufu katika kuwalinda
watoto dhidi ya madhara ya mtandaoni, kama vile
kuandaliwa na watu wengine na makosa mengine
yanayohusiana nayo. Hii ilizuia uwezo wa vyombo
vya kusimamia sheria kupambana na uhalifu huu
kwa ufanisi.

Marekebisho hayo yalikuwa majibu ya wakati
kwa hitaji la dharura la kushughulikia changamoto
zinazowakabili watoto katika enzi ya kidijitali na
kuimarisha uwezo wa serikali wa kuwalinda dhidi
ya kutumiwa vibaya mtandaoni.
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Kabla ya kujadili marekebisho mahususi, ni muhimu
kusisitiza faida na umuhimu wa ulinzi wa watoto
mtandaoni.

Watoto wanazidi kupata na kutumia vifaa vya
mawasiliano ya mkononi, teknolojia ya kidijitali na
intaneti. Wanatumia muda mwingi zaidi mtandaoni,
kufikia watu wengine, kujifunza na kuchunguza, na
kufanya mazingira ya kidijitali kuwa sehemu kuu ya
maisha ya watoto.

Ingawa ulimwengu wa kidijitali una manufaa
mengi, haujaundwa kwa kuzingatia usalama wa
mtoto. Watoto wanazidi kukabiliwa na madhara
mtandaoni, kama vile:

Maudhui yasiyofaa umri husika:

Watoto wanaweza kukumbana na maudhui ya
picha, vurugu au ponografia ambayo hayafai rika
lao.

Matumizi mabaya ya data:

Taarifa binafsi za watoto wanazotoa mtandaoni
wanapofungua akaunti mtandaoni zinaweza
kukusanywa na kutumiwa vibaya na watu hasidi.

Kutumiwa kingono:

Watoto wako katika hatari ya kushambuliwa na
wanyanyasaji mtandaoni ambao wanaweza
kuwalea na kuwandaa kwa madhumuni ya ngono
au ponografia.

Ukiukwaiji wa faragha: Shughuli za mtandaoni za
watoto na data binafsi zinaweza kuathiriwa bila
wao kujua au pasipo ridhaa yao.
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Uonevu na ukatili kwenye mtandao na unyanyasaii:

Watoto wanaweza kulengwa na wakandamizaji
na madhalimu mtandaoni, hivyo kuwasababishia
mfadhaiko.

Vitisho hivi vya mtandaoni vinahitaji hatua madhubuti
za ulinzi wa watoto mtandaoni. Tunahitaji mazingira
ya kidijitali ambayo yanaakisi ulinzi ambao watoto
wanafurahia katika ulimwengu wa kimwili.

Ulimwenguni kote, wazazi, walimu, jamii na serikali
zinapambana na changamoto mpya katika kulinda
watoto mtandaoni. Baadhi ya masuala muhimu ni:

Kuwasiliana moja kwa moja na wakosaiji:

Uwepo wa watoto mtandaoni hutengeneza fursa
za mawasiliano ya moja kwa moja na wahalifu
wanaovizia watoto kupitia mitandao ya kijamii au
programu za michezo ya kubahatisha. Waigizaji
hawa wabaya wanaweza kutumia vibaya hali ya
wartoto kutokujua mambo mengi, kuwatayarisha
kwa madhumuni ya ngono, au kuwabadilisha kwa
itikadi kali.

Kumbukumbu za kudumu za kidijitali za
unyanyasaji:

Maudhui ya unyanyasaiji wa kingono yanayohusisha
watoto yanaweza kunaswa na kusambazwa
mtandaoni mara nyingi, hivyo kusababisha
maumivu ya kudumu, kiwewe na uonevu.

Changamoto za kimamlaka:

Mahasimu mtandaoni mara nyingi huendesha
shughuli zao kwenye nchi nyingi, nje kuvuka mipaka
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ya nchi yao, na hivyo kufanya iwe vigumu kwa
wasimamizi wa sheria kuwakamata. Wahalifu hawa
sasa wanaweza pia kulenga idadi kubwa ya watoto
duniani kote.

Athari za kudumu za madhara mtandaoni:

Maumivu yanayosababishwa na matumizi mabaya
ya mtandaoni yanaweza kuwa na athari kubwa na
ya kudumu kwa tabia na ustawi wa mtfoto, kwani
mtoto anaweza kudhulumiwa mtandaoni bila mtu
yeyote kujua.

Ni muhimu, sasa kuliko wakati mwingine wowote,
kutekeleza sera na hatua zinazounda mazingira
salama mtandaoni kwa watoto. Tunaamini
marekebisho yanayopendekezwa katika Mswada
huu ni hatua katika mwelekeo sahihi wa kufikia lengo
hili.

Marekebisho hayo ni pamoja na:

1. Kuanzishwa na kuharamishwa kwa ponografia
na unyanyasaji wa kingono/matendo mabaya kwa
watoto.

Marekebisho hayo yalibadilisha ufafanuzi wa
ponografia ya watoto na kuweka maneno mawvili
mapana zaidi, "ponografia” na "nyenzo za
unyanyasaji wa kingono kwa watoto” au “nyenzo
za unyanyasaiji wa watoto kingono”.

Hili lililenga kushughulikia kikomo cha ufafanuzi wa
awali, ambao haukufanikiwa kunasa usambazaiji
wa maudhui ya unyanyasaji wa kingono na
haukutofautisha kati ya ponografia ya watoto na
ponografia kwa ujumla.

Ufafanuzi wa awali wa ponografia ya watoto ulileta
matatizo katika utekelezaiji, kwani usambazaji wa
maudhui ya unyanyasaji wa kingono haukuweza
kunaswa ndani ya wigo wa ufafanuzi huo.

Marekebisho hayo yalibadilisha Sehemu ya 13(1)
kuhusu ponografia ya watoto na kuweka sehemu
mpya kuhusu ‘Nyenzo za Unyanyasaji wa Ngono
kwa Mtoto au Nyenzo za Unyanyasaiji wa Ngono
kwa Mtoto!

Sehemu hii iliyorekebishwa inaharamisha aina
mbalimbali za makosa, ikiwa ni pamoja na uzalishaji,
utoaiji, kupatikana, kusambaza, kununua na kumiliki
maudhui unyanyasaiji wa kingono/matendo mabaya
kwa watoto.
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Zaidi ya hayo, inaanzisha hatia ya kulazimisha,
kualika, au kuruhusu mtoto kushiriki katika kuunda au
kusambaza wa maudhui kama hayo au ponografia.

2. Kuwekwa kosa la kulea au kuandaa watoto
mtandaoni.

Kulea au kuandaa watoto mtandaoni kunamaanisha
mchakato wa mtu mzima kuanzisha au kujenga
uhusiano na mtfoto, ama ana kwa ana au kwa
kutumia intaneti au teknolojia nyingine za kidijitali,
ili kuwezesha mawasiliano ya kingono na mtoto
mtandaoni au nje ya mtandao.

Marekebisho hayo yanashughulikia uhalifu wa kulea
au kuandaa watoto mtandaoni kwa kupendekeza
Kifungu cha 13(2), kinachoharamisha kulea au
kuandaa watoto mtandaoni kwa kuwakataza watu
binafsi kupendekeza, kutunza au kushawishi mtoto
kupitia mfumo wa kompyuta kukutana nao kwa
shughuli za ngono au ponografia.

Uchambuzi wa marekebisho

Marekebisho hayo ni muhimu kwa vile yanaunda
makosa mapya kama vile kulea au kuandaa watoto
mtandaoni, kutuma ujumbe wa ngono kwa watoto,
ulaghai mtandaoni, nyenzo za ngono za watoto na
mengine ambayo hayakushughulikiwa hapo awali
chini ya sheria.

Tunaamini kwamba vyombo vya sheria na
mahakama sasa vitakuwa kwenye nafasi nzuri ya
kukabiliona na uhalifu wa mtandaoni.

Pamoja na marekebisho hayo, kupambana na
uhalifu mtandaoni dhidi ya watoto hakutakuwa
rahisi. Mapambano ya kuwalinda na kuwalinda
watoto mtandaoni yanahitaji mbinu shirikishi
zinazohusisha juhudi kutoka kwa wadau mbalimbali.
Hizi ni pamoja na kukuza ujuzi wa kidijitali, kukuza
na kuendeleza ushirikiano wa kimataifa, kutumia
mbinu za kiteknolojia kama vile kuchuja maudhui,
uthibitishaji wa umri na zana za wazazi za kudhibiti,
kuhimiza usaidizi kutoka mifumo ya kidijitali, na
kukuza usimamizi wa wazazi/walezi.

Akili unde (Al) na maudhui ya unyanyasaji wa
watoto mtandaoni

Teknolojia ya Al imeleta changamoto mpya kwa
ulinzi wa watoto mtandaoni. Wasiwasi unaoongezeka
duniani unahusu kuenea kwa picha, video au maudhui
yanayotokana na Al yanayoonyesha unyanyasaji wa
kingono kwa watoto, kama ilivyoangaziwa na ripoti
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za Taasisi ya Kutazama Mtandao (IWF).

Tishio hili linalojitokeza husababisha hatari kubwa
kwa watoto, kwa kuwa maudhui kama hayo
yanaweza kutumika kuwadhulumu au kuwashawishi
watu kushiriki katika unyanyasaji wa watoto kingono.
Ni muhimu kushughulikia suala hili kwa uangalifu ili
kuwalinda watoto na kuzuia madhara zaidi.

Marekebisho mengine muhimu ni kuweka uwajibikaiji
kwa wakurugenzi, wasimamizi au makampuni,
jumuiya, vyama au mashirika ya watu wanaoelewa
uhalifu wa mtandao unaofanywa na vyombo husika.

Pia yanaweka adhabu kwa uhalifu wa mtandao
unaofanywa na makampuni au taasisi nyingine.

Hitimisho

Madhumuni ya marekebisho haya ni kuwalinda
watoto kufuatia kuongezeka na kukithiri kwa
unyanyasaji wa kingono kwa watoto kupitia vifaa
vya mifumo ya kompyuta, ambavyo hutumiwa zaidi
kuomba au kuonyesha ponografia au nyenzo za
ngono kwa madhumuni ya kuwashawishi watoto
kushiriki shughuli za ngono.
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Marekebisho hayo yanaimarisha azma ya Tanzania
ya kudumisha haki za watoto, kwa kuzingatia
mikataba ya kimataifa kama vile Mkataba wa
Umoja wa Mataifa wa Haki za Mtoto.

Tunaipongeza serikali kwa kurekebisha Sheria ya
Makosa ya Mtandao ili kupanua na kuimarisha
usalama wa mtoto nchini.

Angalizo

Makala haya hayakusudiwi kutoa ushauri wa kisheria
bali ni kutoa maelezo ya jumla kuhusu jombo
linalojadiliwa. Haijumuishi na haipaswi kutegemewa
kama ushauri wa kisheria.

Rejea

https://victoryattorneys.co.tz/2024/12/23/tanzania-
amends-cybercrime-act-to-boost-child-online-
safety/




MWONGOZ0 KWA WAVUMBUZI, WATAFITI

@ Namna ya kupata raslimali za mawasiliano bure

Utangulizi

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania inasimamia
rasilimali za mawasiliano ili kuhakikisha zinapatikana
katika kufanikisha huduma za mawasiliano,
utangazaiji, posta na usafirishaji vifurushi.

Kazi za TCRA za usimamizi zinakuza mazingira
salama, yenye ushindani, na ubunifu ya mawasiliano
ambayo yanakidhi mahitaiji ya watumiaiji na watoa
huduma.

TCRA pia inaunga mkono maendeleo ya
miundombinu ya kidijitali ya Tanzania kwa kukuza
ukuaiji wa uanzishaji wa teknolojia ya kidijitali na
kuhimiza upatikanaiji wa majibu kwa changamoto
za jamii kwa njia za uvumbuzi.

Kama sehemu ya juhudi hizo, TCRA inashirikiana
na Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania
(COSTECH) kutoa rasilimali muhimu za mawasiliano
kwa wavumbuzi, watafiti na wanaoanza shughuli
kwenye sekta ya mawasiliano.

Ufafanuzi/maana ya maneno

Mvumbuzi: Mtu anayeleta mawazo mapya, mbinu,
bidhaa, au michakato inayoleta mabadiliko na
uboreshaiji kwa kukabili hali iliyopo na kuendeleza
maendeleo katika nyanja mbalimbali, ikiwa ni
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pamoja na teknolojia, biashara, sayansi na
maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

Kampuni inayoanza: Kampuni changa ambayo iko
katika hatua zake za awali za ukuzaji wa biashara,
kwa kawaida inaangazia uvumbuzi, upanuzi, na
ukuaji wa haraka, inayolenga kuleta bidhaa au
huduma mpya kwenye soko, mara nyingi ikiwa na
rasilimali chache na inayolenga ukuaji wa haraka na
kuongeza kasi.

Mtafiti: Mtu ambaye anachunguza mada, tatizo
au dhana kwa umakini ili kuzalisha maarifa mapya,
kuthibitisha ukweli au kutengeneza masuluhisho
yanayoweza kutumika katika nyanja mbalimbali,
ikiwa ni pamoja na sayansi, teknolojia, dawa, sayansi
ya jamii na biashara.

Mpango huu unawawezesha kupima uwezekano wa
ufumbuzi wao kabla ya kuanza kutumika kibiashara.
Ubia huo unalenga kukuza mfumo wa kiikolojia
wa uvumbuzi wa kidijitali unaokua wa Tanzania,
kuhakikisha wanaoanzisha shuhuguli wana zana na
usaidizi unaohitajika ili kukua na kuchangia vyema
kwa jamii kupitia maendeleo ya teknolojia.
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Rasilimali za mawasiliano zinazopatikana kupitia
mpango huu ni pamoja na rasilimali za namba za
kielektroniki, masafa ya redio, majina ya vikoa vya
doft tz (.tz) na misimbo ya posta.

Hizi hutolewa bila malipo kwa watafiti, wavumbuzi,
na wanaoanza kwa muda maalum. Wigo wa masafa
ya redio ni sehemu ya masafa ya umemesumaku
kuanzia kilohezi (KHz) 3 hadi Gigahezi (GHz) 3000,
ambayo kupitisha mawimbi angani bila kuhitaiji
mwongozo. Ina uwezo wa kubeba aina mbalimbali
za taarifa, kama vile sauti, picha, video, data, na
huduma ya ujumibe mfupi (SMS), kutoka eneo moja
hadi jingine.

Jina la kikoa ni jina la kipekee linalotambulisha
rasilimali za mtandao kama vile tovuti zilizosajiliwa
kama vikoa vya ngazi ya pili na/au ngazi ya tatu
chini ya kikoa cha kiwango cha juu cha msimbo wa
nchi cha dot tz (.tz).

Msimbo wa posta ni seti ya tarakimu tano
inayotumiwa kutambua maeneo kutoka ngazi ya
zoni hadi kata.

Mwongozo huu umetolewa kwa madhumuni ya
kusaidia watafiti, wavumbuzi, na waanzishaiji
katika kutuma maombi na kutumia rasilimali za
mawasiliano ili kujaribu na kujaribu miradi yao au
uvumbuzi wao.

Malengo

Madhumuni ya mwongozo huu ni kutoa maelekezo
ya wazi kwa watafiti, wavumbuzi, na waanzishaji
wa shughuli kwenye sekta ya mawasiliano kuhusu
namna ya kupata rasilimali za mawasiliano kutoka
TCRA kwa maijaribio na kujaribu mawazo yao na
uvumbuzi wao.

Wigo

Mwongozo huu unashughulikia taratibu za kutumia
na kupata rasilimali za mawasiliano. Hizi ni masafa
ya redio, rasilimali za namba za kielektroniki, majina
ya vikoa vya .tz, na misimbo ya posta ili kusaidia
awamu za Mwanzo na majaribio ya mawazo ya
kibunifu yaliyotengenezwa na watafiti, wavumbuzi
na wanaoanzisha.

Mahitaiji ya kupata Rasilimali za Mawasiliano

lli kupata nyenzo za mawasiliano kwa madhumuni
ya majaribio na kupima, watafiti, wavumbuzi na
wanaoanzisha lazima watimize mahitaji mahususi
ya kiutaratibu na iwapo wana sifa zinazohitajika.
Mahitaji haya yanahakikisha kuwa rasilimali
zilizokabidhiwa zinatumiwa ipasavyo na kwa
ufanisi kusaidia uundaiji na uthibitishaji wa shughuli
zilizoombewa.
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Masharti/mahitaji ya jumla

Mwombaiji anaweza kuwa mtu mmoja au zaidi ya
mtu mmoja. Waombaiji wanaotaka kupata nyenzo
za mawasiliano kwa madhumuni ya majaribio
lazima wazingatie masharti ya jumla yafuatayo: -

Waombaiji lazima wawe raia wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na wawe na kitambulisho
halali cha kitaifa.

Shughuli inayoombewa raslimali au wazo
linalokusudiwa kufanyiwa majaribio  lazima
liwasilishwe kwa COSTECH na kupata idhini
ya maandishi, kuhalalisha hitaji la rasilimali za
mawasiliano zilizoombwa.

Waombaiji lazima waandae andiko la kina la dhana
inayoelezea shughuli inayopendekezwa. Hii lazima
iwasilishwe pamoja na idhini ya COSTECH wakati
wa mchakato wa maombi.

Mwombaiji lazima atoe anwani ya mawasiliano na
abainishe mahali ambapo majaribio yatafanyika.
Kwa makampuni au mashirika yaliyosaijiliwa,
maombi yanapaswa pia kujumuisha wasifu wa
kampuni au shirika.

Uwasilishaji wa nyaraka muhimu. Hati zifuatazo
zinapaswa kuwasilishwa kama sehemu ya
maombi:

i. Barua ya maombi.

ii. Barua ya uidhinishaiji kutoka COSTECH (kama
ilivyoainishwa kwenye 4.1.2.

iii. Nakala iliyothibitishwa ya Kitambulisho cha
taifa (kwa Mtu binafsi).

iv. Nakala iliyothibitishwa ya cheti cha usaijili (kwa
makampuni yaliyosaijiliwa). Mahitaji Maalum
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1.0 Mahitaji Maalum
Mahitaji ya Wigo wa Masafa ya Redio

Masharti yafuatayo yanatumika kwa programu
za ufikiaji wa masafa ya redio kwa madhumuni ya
majaribio:

i. Ugawaiji wa masafa ya redio kwa madhumuni
ya majaribio utazingatiwa kwa shughuli za
upitishaiji pekee au za kusambaza na kupokea.
Waombaiji lazima watoe vigezo vya kiufundi
vilivyopendekezwa, ambavyo vinapaswa
kujumuisha: -

b. Eneo lillopangwa kuweka mitambo, pamoja
na ramani na mwonekano kijiografia.

c¢. Wigo wa masafa ya Redio yaliyoombwa.

d. Viwango vya nguvu itokanayo na mitambo.

e. Kipimo cha uwezo wa anftena kuelekeza
masafa ya redio kwenye eneo mahsusi
(iwapo inahusika).

f. Urefu wa antena.

g. Muda uliopendekezwa wa kipindi cha
majaribio.

h. Maelezo mengine yoyote muhimu ya kiufundi,
yaliyoonyeshwa wazi katika andiko la dhana
iliyowasilishwa.

ix. Vifaa vya kupokea pekee havihitaiji kupangiwa
rasilimali za mawasiliano na havijumuishwi
katika mchakato huu; na

x. Uendeshaji wa masafa ya redio kwa
majaribio hautakiwi kusabalbisha usumbufu
au madhara kwa huduma au mtandao
wowote ulioidhinishwa. lkiwa mwingiliano
utagunduliwa, aliyepewa masafa ataacha
mara moja matumizi yake na kuiarifu TCRA
kwa mwongozo zaidli.

Mahitaiji ya raslimali za namba za kielektroniki

Mahitaji yafuatayo yanatumika kwa maombi ya
rasilimali za namba za kielektroniki: -

i. Waombaiji lazima wawasilishe ombi kwa
TCRA la kugawiwa bure rasilimali za namba
za mawasiliano, likiambatana na nyaraka
zilizoorodheshwa katika Kifungu cha 4.1.5; na

ii. (i) Waombaiji lazima wawe na jukwaa linalofaa
ili kuunganishwa na mfumo wa USSD Huduma
ya Ujumbe Mfupi (SMS) zinazotolewa na



® postcode |
[¥] T3.921
(2] 43.214
[Z] 02.598
(2] 02.299

Mahitaji ya vikoa vya ‘dot.tz

Mahitaji yafuatayo yanatumika kwa maombi ya
kupata maijina ya vikoa vya dot tz (.+z):

i. Waombaji lazima waonyeshe aina ya maombi,
iwe ni usaiili mpya au kuongeza muda/renewal.

i. Waombaiji lazima wawasilishe nyaraka zote
zinazohitajika kama ilivyoainishwa katika
Kifungu cha 4.1.5.

Mahitaji ya Misimbo ya Posta/postikodi

Mahitaji yafuatayo yanatumika kwa maombi ya
misimbo ya posta:

i. Waombaiji lazima waonyeshe misimbo ya
posta iliyoombwa.

ii. Waombaiji lazima wawasilishe nyaraka zote
zinazohitajika kama ilivyoainishwa katika
Kifungu cha 4.1.5.

Maombi ya Rasilimali za Mawasiliano

2.1 Waombaiji wa rasilimali za mawasiliano kwa ajili ya
uvumbuzi, utafiti, au madhumuni ya kuanzisha
lazimma watume maombi kwa TCRA, ikijumuisha
nyaraka zote zinazohitajika zilizoainishwa katika
Sehemu ya 4 ya mwongozo huu.

2.2 Maombi yatumwe kwa njia ya barua pepe kwa
Mkurugenzi Mkuu wa TCRA kwa: dg@tcra.
go.tz. Baada ya kumalizika muda wa matumizi
ulioidhinishwa, nyongeza inaweza kutolewa
kwa mhusika baada ya kuwasilisha maombi
ya maandishi TCRA.

2. 3 Maombi ya kuongezewa muda lazima

yawasilishwe kwa TCRA angalau mwezi
mmoja (1) kabla ya kumalizika muda
ulioidhinishwa. Ombi linapaswa kuelezea:

c. Mafanikio katika kipindi cha awali
d. Changamoto zilizojitokeza.
e. Mpango wa shughuli kwa muda wa nyongeza
unaopendekezwa.
2. 4 Katika hali ambapo kuna wasiwasi kuhusu
kuidhinishwa kwa rasilimali iliyoombwa, TCRA
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itawasiliana moja kwa moja na mwombaiji kwa
ufafanuzi au majadiliano zaidi.

Uidhinishaji na Ubatilishaji wa Rasilimali za
Mawasiliano

31 Baada ya kufanyiwa tathmini na kuidhinishwa
na TCRA, mwombaiji atagawiwa rasilimali
yamawasiliano iliyoombwa kwa muda wa miezi

mitatu (3).

3.2 Uidhinishaijiutatolewa kupitia barua ya Uidhinishaiji
au cheti cha Uidhinishaiji, kikionyesha muda wa
uhalali na masharti mahususi yanayosimamia
matumizi ya rasilimali uliyokabidhiwa.

33 Uidhinishaji utaisha wenyewe/kiautomatiki

baada ya muda ulioidhinishwa kwisha,

isipokuwa kama nyongeza imetolewa rasmi.

TCRA inahifadhi haki ya kubatilisha rasilimali

iliyokabidhiwa wakati wowote iwapo

mkabidhiwa atabainika kukiuka masharti yoyote
yaliyotajwa.

34

Masharti ya jumla ya matumizi ya rasilimali
zilizotolewa

4.1 Mkabidhiwa atawaijibika kikamilifu kwa rasilimali

aliyokabidhiwa katika kipindi kilichoidhinishwa.

Hata hivyo, kwa hali yoyote mkabidhiwa hatadai

haki za umiliki juu ya rasilimali.

Raslimali iliyokabidhiwa itatumika kwa

madhumuni ya maijaribio pekee na ndani ya

muda maalum wa Uidhinishaiji.

4.3 Rasilimali lazima itumike kwa madhumuni
yaliyokusudiwa fu yaliyotajwa katika maombi.
Haitatumika kwa shughuli za kibiashara au
kampeni za utangazaji za aina yoyote.

4.4 Kwa kazi za majina ya kikoa, hiki hakitatumika
katika aina yoyote ya matumizi mabaya ya
mfumo wa kutafsiri misimbo kwenye kompyuta
(DNS) au shughuli hasidi; Ni lazima mkabidhiwa
asitishe kutumia rasilimali aliyokabidhiwa mara
tu baada ya muda ulicidhinishwa kuisha.

42
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TAKWIMU ZA DESEMBA

Teknolojia za kisasa zasukuma ajenda za kidijitali kitaifa

5G yadfikia theluthi ya watu nchini

Teknolojia ya mawasiliano ya simu ya 5G inafikia
zaidi ya asilimia 30 ya watu Tanzania imeenea kwa
asilimia 11 nchini kote, hali inayoonesha ukuaji wa kasi
tangu ilipoingia nchini 2022.

Teknolojia za mawasiliano uzao wa pili (2G), tatu
(3G) na nne (4G) zimeenea miongoni mwa watu
kwa wastani wa  asilimia 95 na zimefika asilimia
78 ya nchi.

Serikali inatekeleza mpango wa kuboresha
miundombinu,  kujenga minara mipya ya
mawasiliano ya simu za mkononi na kuweka vifaa
vya mawasiliano ili kupanua huduma.

Pia inatekeleza mkakati wa kujenga mwelekeo
tawala wa matumizi ya TEHAMA katika sekta zote
ikiwemo utawala.

Mawasiliano yanayotumia masafa ya kasi kwa vifaa
vya mkononi yamechangia kuharakisha utekelezaiji
wa wa mpango wa uchumi wa kidijitali Tanzania.

Mawimbi ya simu ya 2G yalienea asilimia 96.8 ya
watu, hali ilioonesha hakukuwa na mabadiliko fangu
Septemba mwaka jana. 3G ilienea asilimia 94.8 ya
watu, kutoka 93.8, na 4G ilibaki 94.2.

5G ilirekodi ongezeko la asilimia ya juu zaidi -
kutoka asilimia 8.6 ya Septemba hadi 10.5. Uenediji
kijiografia uliongezeka kutoka asilimia 8.6 hadi 10.5
kati ya Septemba na Desemba 2025.

Mgawanyo wa mitambo ya kurushia mawimbi kwa teknolojia

15,216,

14,393

1,255

BTS(2G) gNB(5G)

NodeB (3G)

eNB(4G)

Matumizi ya teknolojia ya 5G yaliongezeka kwa
asilimia 17 kati ya Septemba na Desemba 2025,
kutoka laini 1,561,208 hadi 1,823,201. Uzao huu uliingia
Tanzania mara ya kwanza mwaka 2022.

Teknolojia ya 5G ina kasi kubwa na bora zaidi na
inaweza kuunganisha watumiaiji na vifaa vingi vya

The Regulator | Oktoba - Desemba 2025

mawasiliano kwa wakati mmoja bila kupoteza
ubora. Aidha, Huduma kupitia uzao huu ni imara.

Mikoa yote Tanzania ina vifaa vya kuwezesha
huduma za 5G. Mikoa 10 yenye vifaa vingi zaidi, na
idadi kwenye mabano ni Dar es Salaam (817), Mjini
Magharibi Zanzibar (68), Dodoma (67), Arusha (53),
Mwanza (5), Mbeya (24), Morogoro (20), Pwani/
Pwani (18), Songwe (14) na Kilimanjaro (12).

Mikoa ambako miundombinu ya 5G iliongezeka
kwa wingi zaidi kati ya Septemba na Desemba
2025, na asilimia ya ongezeko kwenye mabano ni
Morogoro (asilimia 53), Kilimanjaro (43), Pwani/Pwani
(38), Dodoma (24), Dar es Salaam (18), Kilimanjaro
(9) na Mbeya (4). Idadi ya Mwanza na Songwe
haikubadilika.

Kulikuwa na minara 10,029 ya mawasiliano ya
simu Desemba 2025, huku 234 ikisimikwa kati ya
Septemba na Desemba 2025.

Mikoa ya Morogoro na Tabora inaongoza kwa idadi
ya minara mipya, ikiwa na ongezeko la minara 22
kila mkoa.

Mikoa mingine yenye minara mipya 10 na zaidi, idadi
kwenye mabano ni Lindi (21, kutoka 267 hadi 288),
Mtwara (19, kutoka 341 hadi 360), Kilimanjaro (18,
kutoka 386 hadi 404) na Geita (17, kutoka 242 hadi
259).

Mingine ni Pwani (15, kutoka 387 hadi 401), Kagera,
Njombe na Iringa (13), Singida (12), Arusha (11) na
Dodoma (10).

Huduma za utangazaiji na posta zilipanda na kushuka
kati ya Septemba na Desemba 2025. Ving'amuzi
vya felevisheni mfumo wa ardhini (DTT) na wa
setilaiti (DTH) vilipungua kwa wastani wa asilimia
9.1 Vitu vivilivyosafirishwa kwa posta vilipungua kwa
wastani wa asilimia 14.85.

Ueneaji wa miundombinu ya mawasiliano

3G 93.8% 93.9%

4G

5G 28.9% 30.1%

2G 78.2% 79.5%

3G 75.9% 76.2%

4G 76.9% 77.3%

5G 8.6% 10.5%



Simu janja zaongezeka maradufu ndani ya miaka
minne

) ) - Upenyo wa Simu Janja
Simu zenye uwezo mkubwa, au simu janja @ 42%
zimeenea miongoni mwa watu asilimia 42 kufikia

Desemba 2025. Simu rununu au za kawaida za Kutoka 39.5%

mkononi zimeenea kwa wananchi kwa asilimia Mwezi Septemba
87.1.

Simu janja 28,500,227 na 59,365,445 za kawaida/ 87.1%
rununu zilitumika kwenye mitandao ya simu Upenyo wa Simu rununu

Desemba 2025. Kutoka 86.35%
Mwezi Septemba

Simu za mezani, matumizi vifaa vya kiotomatiki
vyaongezeka

Simu za mezani na mawasiliano kati ya mashine @ Upatikanaji wa Mtandao
vimeongezeka katika miaka ya hivi karibuni, hali

inayoakisi matumizi zaidi maofisini na ujio wa 28.5Milioni
teknolojia za kisasa.

kwa Simu Janja

Upatikanaji wa Mtandao
kwa Simu rununu

59.4Milioni

Laini za simu za mezani ziliongezeka kwa asilimia 55
kati ya 2021 na Desemba 2025 - kutoka laini 71,834
hadi 111,600, na hivyo kubadili mwelekeo uliokuwepo
wa kushuka.

Kulikuwa na simu za mkononi 111,169 Septemba 2025
na 79,619 Juni mwaka jana.

Huduma za simu za mezani zinatolewa na Shirika
la Mawasiliano Tanzania (TTCL).

Idadi ya laini za simu za mkononi (P2P na M2M) na mezani

Mwezi Simu za Mkononi Simu za Mezani Jumla

Oktoba 102,222,722 111,369 102,334,091

Novemba 104,550,775 11,473 104,662,248

I‘ | ‘m meoo FIELD‘;':«-,}/E

Mawasiliano baina ya mashine(M2M

Laini za simu za mkononi 1,133,063 kati ya laini zote 1143.082 1141378

106,823,601 zilizokuwa hewani Desemba 2025 zilitumika

A A A
kwa mawasiliano kati ya mashine (M2M). Laini za

M2M ziliongezeka kutoka 1,190,140 zilizokuwepo hewani 358,019 354,310

Septemba 2025. 0.3%
84,220 85,370 86,670 A
|

Laini 105,802,138 SIM zilikuwa kwa mawasiliano baina ya
watu (P2P), ambapo 54,382,299 zilisajiliwa na wanaume
na 51,419,839 na wanawake.

3,567 3467

Novemba

Wanaume wanaongoza katika usajili wa huduma

za mtu kwa mtu (P2P) Vodacom | S

[ )
A  5.4% 48.6%
wwwww Wanaume Wanawake

Yas Halotel
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Idadi ya laini za simu kwa ajili ya vifaa (M2M

1,133,063

3338.211

3,465

Desemba

Rt

Jumla




Akaunti za huduma za pesa kwa simu za mkononi

zimeongezeka kwa asilimia 116 na miamala kwa asilimia 68
kati ya mwaka 2021 na 2025.

Hali hii inatokana na kuimarishwa kwa sera na mipango
inayohimiza malipo, kidijitali ambazo kwa ujumla wake
zinachochea ujumuishaji wa watu zaidi kwenye mifumo ya
kifedha.

Asilimia 72 ya laini zote za simu zinazotumika kwa
mawasiliano baina ya watu (P2P) zimesajiliwa kwa huduma
za fedha kwa simu.

Kati ya laini 105,802,138 zilizotumiwa kwa mawasiliano baina
ya watu (P2P), laini 76,466,691 zilitumika kwa huduma za
pesa kwa simu.

Akaunti za huduma za pesa kwa simu ziliongezeka kutoka
35,285,767 mwaka 2021 hadi 76,466,691 Desemba 2025.

Idadi ya miamala iliongezeka kutoka 3,752,084,894 hadi
1,853,717,380 katika kipindi hicho.

Usdqijili wa huduma za pesa mtandao unahusisha laini
zilizotumika zenye akaunti za huduma hiyo zilizofanya
angalau muamala mmoja ndani ya kipindi cha miezi mitatu
inayotangulia ripoti ya robo husika.

Miamala ni jumla ya amana, uhamisho wa fedha na malipo
yanayofanywa ndani na kati ya akaunti kupitia mitandao
ya simu.

misimbo mifupi inayotumika katika miamala.

Benki Kuu ya Tanzania (BoT) inasimamia sekta ya fedha.
Taasisi hizo mbili zina mkataba wa ushirikiono katika
huduma za fedha kwa njia ya simu.

Huduma za pesa kwa simu zinawezesha malipo,
zinaimarisha usalama wa miamala na zinakuza matumizi
ya mifumo ya kidijitali. Aidha zimezalisha aina mpya ya
biashara pamoja na fursa za ajira.

Soko la huduma za pesa kwa simu lilirekodi ongezeko la
asilimia 6.7 ya akaunti kati ya Septemba na Desemba 2025,
kutoka akaunti 71,662,333 hadi 76,466.691.

Idadi ya miamala iliongezeka kwa asilimia 11, kutoka
598,891,280 hadi 664,714,764 kipindi hicho.

Uchambuzi unaonesha kuwa Azam Pesa ina wastani
mkubwa zaidi wa miamala kwa kila akaunti (48), huku TTCL
ikiwa na wastani mdogo zaidi.

Akaunti za TTCL 518,650 zilifanya miamala 152,044, halli
inayobainisha kuwa asilimia 314 ya akaunti hazikufanya
muamala wowote kipindi hicho.

Wastani wa watoa huduma wengine ni: Airtel (8.42), Halotel
(7.54), Mixx (10.30) na M-Pesa (8.1).

Vodacom, kupitia huduma yake ya M-Pesa, inaongoza
kwa asilimia 41.2 ya soko la huduma za fedha kwa njia ya
simu. Watoa huduma wengine na sehemu yoo ya soko (kwa
asilimia) ni Airtel (18.5), Azam Pesa (0.1), Halotel/Halopesa
(10), Mixx ya Yas (29.5) na TTCL/T-Pesa (0.7).

Mwenendo wa idadi ya akaunti za pesa mtandao mwaka 2025

Al Miioni Miioni
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Leseni huduma za kidijitali zapaisha matumizi ya data

Leseni za huduma za intaneti na matumizi ya zana
za kidijitali kwa mawasiliano ya papo kwa papo
zimeongezeka kwa asilimia 49 kati ya mwaka
2022 na 2025, hali iliyosababisha matumizi ya data
mtandaoni kuongezeka mara 10 ndani ya miezi 27.

Wastani wa matumizi ya data kwa watumiaiji
wa intaneti uliongezeka kutoka petabaiti 92 hadi
petabaiti 808 kati ya Septemba 2023 na Desemba
2025.

Watumiaiji wa intaneti walitumia uwezo wa intaneti
ulioamilishwa wa kuingiza na kutoa data wa
gigabaiti kwa sekunde (Gbps) 2,868 Desemba 2025,
ikilinganishwa na Gbps 1,048 Septemba 2023.

Gigabaiti ni kipimo kinachotumika kwenye kompyuta
na vifaa vya kielektroniki kupima kiasi cha data,
ambapo gigabaiti moja ni sawa na baiti bilioni moja.
Petabaiti moja ni sawa na gigabaiti milioni moja.
TCRA ilitoa leseni 159 za huduma za programu tumizi
kufikia Desemba 2025, ikilinganishwa na leseni 107
zilizokuwepo Juni 2022.

Leseni hizi ziliongezeka kwa asilimia 8 kati ya
Septemba na Desemba mwaka jana, kutoka 147
hadi 159.

Leseni za huduma za programu fumizi zinawaruhusu
wanaopewa kutoa huduma maalumu kama vile
huduma za sauti kupitia intfaneti, data, na huduma
zinazotokana na maudhui.

Leseni hizi ni sshemu ya makundi manne ya leseni
chini ya mfumo wa leseni kutaniko unaotumiwa
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na TCRA. Mamlaka hiyo pia inatoa leseni za
miundombinu ya mtandao na huduma za mtandao.

Leseni hizi zinawawezesha waendeshaiji kumiliki
na kutumia vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki.
Ndizo msingi wa utoaji wa huduma za mtandao,
programu tumizi na maudhui.

Baadhi ya leseni zilizotolewa hadi Desemba 2025,
idadi kwenye mabano, ni: Miundombinu ya mtandao
(48), Huduma za mtandao (24), Vituo vya kudumu
vya VSAT (21) na Vituo vya Mawasiliano ya ndege
(194).

Nyingine ni Vituo vya mawasiliano ya meli (Ship
stations) (42), Vituo vya redio za HF, VHF na UHF
(325), Mfumo wa Kimataifa wa Dharura na Usalama
wa Baharini - GMDSS -(316).

VSAT ni vituo vidogo vya ardhini vinavyotumia setilaiti
kwa mawasiliano ya pande mbili kupitia antena
ndogo za sahani. Vinatumika kwa mawasiliano ya
data, sauti na video.

GMDSS hutumika kutuma taarifa za dharura
kiotomatiki ili kuwezesha shughuli za uokoaiji baharini
na Majini.

Ripoti hiyo inaonesha kuwa Desemba 2025 TCRA
ilitoa vyeti 5,538 vya idhini na uthibitisho kwa
vifaa vya kielektroniki vilivyoingizwa Tanzania,
ikilinganishwa na vyeti 5,412 Septemba.

vifaa vya mawasiliano vinavyoingizwa Tanzania ili

a



kuthibitisha usalama wake na iwapo vitatumika kwa
njia ya ulinganifu mitandaoni. wake na mitandao ya
mawasiliano.

Tanzania ni nchi ya kwanza Afrika Mashariki na Kati,
na ya pili Kusini mwa Afrika kuwa na kituo cha aina
hiyo baada ya Afrika Kusini.

Tanzania inatekeleza mpango ulioanzishwa Mei
2023 wa kusimamia utupaiji wa taka za kielektroniki.
Mpango huo unajumuisha tozo ya mazingira kwa
ajili ya kuwezesha utupaiji wa vifaa vya mawasiliano
vilivyofikia mwisho wa matumizi yake.

Vifaa vyote vinavyoingizwa Tanzania hukaguliwa
katika nchi vinakotoka na hutozwa tozo ya
mazingira. Watengenezaji wa vifaa vya kielektroniki
wanawaijibika kwa mzunguko mzima wa maisha ya
bidhaa zao.

Huduma za intaneti kwa faiba zazidi kuboreshwa

Huduma za intaneti nyumbani na ofisini kupitia
teknolojia ya faiba zimeongezeka kwa kati ya
asilimia 157 hadi 217 ndani ya miaka miwili, hali
inayoonesha mwelekeo unaokua wa kuboresha
ufanisi wa mitandao nchini Tanzania.

Makazi ya kisasa na ofisi nyingi sasa zinaendelea
kuunganishwa na intaneti kupitia nyaya za faiba
kutokana na ubora wake mkubwa na kasi.

24,952,905
2G
24,833,851
24,611,408
FTTH 119,658

123,052

Matumizi ya intaneti kwa aina ya teknolojia

Okt.
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Intaneti ya kasi kwa
vifaa vya Mkononi

Uunganishaji kupitia

vifaa visivyohamishika
246,278

Satelaiti

Uunganishaji wa watumiaji kupitia faiba hadi
nyumbani (FTTH) na faiba hadi ofisini (FTTO)
unashika kasi, licha ya idadi yake ndogo.

Miunganisho ya FTTH na FTTO iliongezeka kwa
asilimia 157, kutoka jumla ya 54,290 Machi 2024 hadi
139,317 Desemba 2025.

FTTH iliongezeka kwa asilimia 150 kutoka 49,163
hadi 123,052, huku FTTO ikiongezeka kwa asilimia
219 kutoka 5,126 hadi 16,265.

Miunganisho ya FTTH iliongezeka kwa asilimia
16, kutoka 106,166 mwezi Septemba hadi 123,052
Desemba 2025. lle ya FTTO iliongezeka kwa asilimia
4 katika kipindi hicho, kutoka 15,671 hadi 16,265

Teknolojia ya faiba huongeza urahisi kwa watumiaji
kwa kutoa muunganisho wa uhakika na usiokatika
kwa vifaa vingi kwa wakati mmoja.

Uthabiti wake unaifanya faiba kufaa kwa matumizi
makubwa ya data na upakudiji na upakiaji wa kasi.
Unawezesha pia watumiaji kufanya kazi wakiwa
mbali na ofisi zao na kushiriki mikutano kwa njia
ya video, inayoshirikisha watu wengi wakiwa mbali
maeneo tofauti.

31,638,864

32,178,853

32,738,489

212,738

267,951

1.866

| 1887
|1,950

5,613

| 5632
I 5,652



Airtel

s W10355
Klorel 10250
HebariNode 6518
ATUS 521t
NETSOLUTIONS 2385
ZANLING | 2834
RAHALIMTED | 2,171
CONNECT SIXTEEN. | 1,855
WACOMPANY | 1603
SMBANET 943
NEXUSHET | 335
CATSNET | 904
milan cable television | 781
CBLETELEVISION (CTV) | 749
FORTUNE AFRICA | 558
DATAFLOW 559
KASINETWORSS | 538
Fashnet | 442
ATER 409
ARUSHA AT 268
BARMEDASCOM 375
SIMPLY COMPLTZRS 256
Gadgemoninet | 248
Kernect Broadbard | 224
TELESOFT 202
GEEZNET 177
BELL COMMUNICATIONS 170
KINETICNETWORSS 167
MOMO | 145
CAPITALTECHNOLOGIES 142
BNH 129
SUNBLAST CABLETV 117
GREEN TELECCM 116
BRADDACOVPARY | 110
SEACOM 110
MARTYRET | 100
BSKINNOVATIONS €0

Echorel |66
ARSURF - &1
Zaptech
BANANABRANDS 70

Zamnet SE
HAWARTHAINESTVET 47
COMPUTER SALES AND SERVICES | 42
SatCom Networks |31

SAT 10
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Usajili wa Huduma za Intaneti kwa

| (574
voczcom I 100,126
TICL - 19,522
VANANCH! I 27,065
Sevanna Fiore | 25,572

Kila Mtoa Huduma

o .‘ (] .
ntameti yafikia asili
Ripoti hiyo pia inaonesha kuwa laini zilizopata huduma za intaneti ziliongezeka
kwa asilimia 3.2 kati ya Septemba na Desemba 2025, kutoka 56,322,287 hadii
58,106,264

Idadi hii inahusisha laini za simu za mkononi na laini za simu za mezani
zilizotumia huduma za intaneti angalau mara moja katika kipindi cha miezi
mitatu kinachotangulia ripoti husika.

Takribani asilimia 99 ya watumiaji wote wa intaneti walijppata huduma hiyo
kupitia vifaa vya mkononi.

Laini zilizotumika kupata huduma za intaneti ziliongezeka maradufu kati ya
2021 na 2025, kutoka 29,103,482 hadi 58,106,264 (sawa na ongezeko la asilimia
99.7). Ongezeko kubwa zaidi — asilimia 34 — lilirekodiwa kati ya mwaka 2023
na 2024, kutoka 35,885,592 hadi 48,028,227

Huduma za intaneti zimewafikia asilimia 85.3 ya watu, kutoka asilimia 49 Machi
2021 na asilimia 82.6 Septemba 2025.

Kwa upande wa soko la intaneti ya simu, Vodacom inaongoza kwa asilimia 32.91
ya soko, ikifuatiwa na Yas (27.64), Airtel (21.04), Halotel (15.71) na TTCL (2.7).

57.6& e -

—

Vodacom

Ajrtel

Halotel

Mgawanyo wa huduma ya Intaneti kwa njia ya simu
kwa kila mtoa huduma

2



Kikoa cha Tanzania

TCRA ilisajili majina ya tovuti 36,223 chini
ya kikoa cha Tanzania (dot tz) Desemba
2025, kutoka 35,621 Septemba. Mamlaka
hiyo inapanga kutekeleza mpango wa
kitaifa wa kuhamasisha matumizi ya jina
la tovuti la dot tz (.tz) katika tovuti na
barua pepe.

Vikoa vya dot tz vilivyosajiliwa

r(@;f _>( @f 08% (@)

36,223

Des.

35,621
Sept.

Huduma za utangazaji, posta zapanda na kushuka

Vidokezi vya huduma za utangazaiji
na posta vimekuwa na mwelekeo
kupanda na kushuka kati ya Septemba
na Desemba 2025, ambapo ving'amuzi
hewani vilipungua kwa asilimia 9.1.

Ving'amuzi vya televisheni mfumo wa
ardhini (DTT) vilipungua kwa asilimia 11.6,
kutoka 610,445 hadi 539,756. Televisheni
za kulipia (DTH) vilipungua kwa asilimia
8.5, kutoka 2,315,641 hadi 2,119,555
Desemba 2025.

Kushuka huko ni baada ya kuongezeka
kutoka 2,035,319 Juni.Ving'amuzi vya
televisheni kwa njia ya waya viliongezeka
kwa asilimia 2, kutoka 16,957 Septemba
2025 hadi 17,280 Desemba 2025.

Kuenea mawimbi ya televisheni ya kidijitali
kwa mifumo ya ardhini (DTT) kwa watu
na kwa eneo la kijiografia hakukubadilika.
Kulibakia asilimia 58 kwa idadi ya watu
na asilimia 33 kwa eneo la nchi. Mawimbi
ya redio ya FM yallifikia asilimia 83.94 ya
watu (kutoka asilimia 83.92) na kuenea
kijiografia kwa asilimia 59.13 (kutoka
asilimia 59.1) kipindi tajwa..

Huduma za redio na televisheni hutolewa
na vituo 258 vya redio, 42 vya televisheni
bila malipo na 31 televisheni ya kulipia/
shitariki vilivyokuwa na leseni za TCRA
kufikia Desemba 2025.

Mgawanyiko wa visimbuzi vilivyolipiwa

74.5%

25.5%

© DTT M DTH
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Ving’amuzi vya televisheni mfumo wa ardhini vyapungua

8.5% @

Des. 2025

2IM

Sept. 2025

23M

Wateja televisheni kwa waya waongezeka

2% (™)

Kuenea mawimbi ya redio na televisheni kufikia Desemba 2025

Des. 2025

16,957 17.280

Sept. 2025

Kiashirio Sept. 2025 Des. 2025
ﬁsci‘:i}zniq ya watu wanaofikiwa na mawimbi ya utangazaii kidijitali mfumo wa | 58% 58%

rdhini
Asilimia ya watu wanaofikiwa na mawimbi ya utangazaiji kwa setilaiti 100% 100%
Asilimia ya watu wanaofikiwa na mawimbi ya utangazaji redio za FM 83.92% 83.94%
Asilimia ya eneo la nchi linalofikiwa na mawimbi ya utangazaiji kidijitali 33% 33%
mfumo wa ardhini
Asilimia ya eneo la nchi linalofikiwa na mawimbi ya utangazaiji kidijitali 100% 100%
mfumo wa ardhini
Asilimia ya eneo la nchi linalofikiwa na mawimbi ya utangazaiji redio za FM 59.13% 59.15%

Jumla ya leseni za huduma za utangazaji zilizotolewa kufikia Desemba 2025

Aina ya leseni Sept. 2025 Des. 2025

Huduma za maudhui ya televisheni zisizolipiwa kitaifa 20 21
Huduma za maudhui ya televisheni zisizolipiwa ngazi ya wilaya 21 21
Redio ngazi ya taifa 14 14
Redio ngazi ya Mkoa 37 37
Redio ngazi ya Wilaya 185 188
Redio za jamii 19 19
Huduma za maudhui ya televisheni za kulipia kitaifa 30 30

Huduma za maudhui ya televisheni za kulipia ngazi ya wilaya 1 1

Huduma wezeshi za utangazaiji wa maudhui kitaifa 3 3
Watayarishaji wa maudhui mitandaoni 6 6
Blogu ( za habari na matukio) 72 77
Redio mtandao (habari na matukio) 13 13
Televisheni mtandao (habari na matukio) 216 222
Maudhui ya televisheni kwa waya 51 55




Huduma za Posta na Usafirishaji wa Vifurushi na Vipeto
Vitu vilivyopitia posta kati ya Septemba na Desemba 2025 vilipungua kwa wastani wa asilimia 14.85.

Vitu vilivyotumwa na kupokelewa posta ndani ya nchi vilipungua kwa wastani wa asilimia 14.5, kutoka hadi
1,600,588 robo mwaka iliyoishia Septemba 2025 hadi 1,368,323 robo tatu iliyoishia Desemba 2025

Vitu vilivyotumwa kwa kupokelewa kutoka nje ya nchi vilipungua kwa asilimia 15.2, kutoka 93,170 hadi
76,427.

Masanduku na mifuko binafsi ya barua

Masanduku ya barua Mifuko binafsi ya barua Jumla

Oktoba 158,006 67 158,073
Novemba 158,006 67 158,073
Desermba 158,006 67 158.073

Mgawanyo wa idadi ya bidhaa za kiposta Mgawanyo wa bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi
zilizotumwa ndani ya nchi na kupokelewa kutoka nje ya nchi

Watoa huduma wengine

- Bidhaa zilizopokelewa kutoka nje ya nchi

- Bidhaa zilizotumwa nje ya nchi

Leseni mpya kwa wasafirishaji vifurushi

TCRA ilitoa leseni kwa watoa huduma watano wapya wa usafirishaji vifurushi ndani ya nchi kati ya
Septemba na Desemba 2025. Leseni hizi zimefikisha 148 jumla ya waliopata leseni katika makundi manne
ya soko. Masoko hayo, idadi ya leseni kwenye mabano, ni:

Aina ya leseni Idadi

Septemba 2025 Desemba 2025
Usafirishaji vifurushi kimataifa 6 6
Usafirishaji vifurushi kati ya miji nchini 65 62
Usafirishaji vifurushi ndani ya miji nchini 12 1
Usafirishaji vifurushi ndani ya Tanzania 64 69
Posta ya Umma 1 1
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Ulaghai mtandaoni wapungua

Wakati huo huo, matukio na majaribio ya ulaghai
kwenye mitandao ya simu yaliyoripotiwa yalipungua
kwa asilimia 24 kati ya Septemba na Decsemba
2025, kutoka 12,475 hadi 9,450.

Mikoa ya Rukwa na Morogoro bado inaongoza kwa
idadi kubwa ya matukio, ikiwa na 3,444 na 3,105
mtawalia.

Hata hivyo, idadi hiyo ilikuwa pungufu kwa asilimia
33 ikilinganishwa na matukio 3,971 ya Septemba.

Mtandao wa TTCL ulirekodi ongezeko dogo la
asilimia 0.3 (kutoka matukio 2,219 hadi 2,225).

Kupungua katika mitandao mingine kulikuwa: Halotel
(kutoka 2,272 hadi 1149), Airtel (kutoka 1,559 hadi
1.174),Yas (kutoka 2,454 hadi 2,257).

Mgawanyo wa asilimia ya majaribio ya
ulaghai mtandaoni kwa kila mtoa huduma
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Wilaya zenye sifa mbaya kutokana na matukio
mengi ya ulaghai katika mikoa hiyo, idadi kwenye
mabano, ni Ulanga (2,780), Sumbawanga (1,694),
Nkasi (894) na Kalambo (856).

Kwa ujumla, matukio ya ulaghai yamepungua kwa
asilimia 150 kati ya Septemba 2023 na Desemba
2025, ambapo awali mitandao ilirekodi matukio
23,328

Hata hivyo, licha ya upungufu huo, mikoa ya Rukwa
na Morogoro imeendelea kuongoza kwa matukio
mengi ya ulaghai.

Tanzania Bara

Rukwa |

Morogoro
Dar es Salaam
Mbeya
Songwe
Arusha
Katavi 174
Kilimanjaro | 161
Mwanza @119
Pwani g 101
Tabora §85
Dodoma 71
Tanga 170
Manyara J 66
Mara 56
Kagera |52
Ruvuma |52

Iringa | 50
Shinyanga |46
Singida | 44
Geita |42
Kigoma |36
Njombe |33
Mtwara |31
Simiyu |26
Lindi |22

Idadi majaribio ya ulaghai kimkoa

Zanzibar

Mijini Magharibi
Kusini Pemba

2
6
Kusini Unguja |5
Kaskazini Unguja |4
Kaskazini Pemba |2



HATUA ZA KIUSIMAMIZI ZINAVYOIMARISHA MISINGI YA ELIMU KIDIJITALI

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania inatekeleza
mipango inayochangia kujengeka kwa utamaduni
wa kupenda masomo ya sayansi na teknolojia
kwenye ngazi zote za elimu na kuiweka Tanzania
mbele kwenye matumizi ya teknolojia za kisasa.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dkt Jabiri Bakari
anasema wanahimiza vilabu vya kidijiti kwenye
shule na pia uvumbuzi kwenye teknolojia za habari
na mawasiliano (TEHAMA).

Anafafanua kuwa hii ni sehemu ya mchango wa
TCRA kwenye kufanikisha kufikiwa malengo ya
Mkakati wa Uchumi wa Kidijiti (2024-2034) na
Mpango wa tatu wa Maendeleo wa Miaka Mitano.

Mkakati wa uchumi wa kidijiti unahimiza umuhimu
wa kuendelea masomo ya sayansi, teknolojia,
uhandisi na hisabati (STUH/STEM) kuanzia ngazi
za chini ya elimu Tanzania.

Dkt Bakari anasema kuwa misingi imara ya STU/
STEM ni muhimu kwa maendeleo ya uchumi
shirikishi Tanzania. Inawezesha Tanzania kuwa nchi
yenye mwelekeo tawala wa matumizi ya mifumo
ya kidijiti kwenye uchumi unaoshirikisha kila mmoja.

STUH/STEM inafaidisha nchi na wanafunzi
mmojammoja. Pamoja na kuchangia kwenye ujenzi
wa uchumi wa kidijiti, masomo haya yanawapa
wanafunzi elimu na stadi zinazowawezesha
kujiendeleza kwenye mazingira ya TEHAMA
yanayobadilika kila wakati.
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Wataalamu wa elimu wanakadiria kwamba
asilimia 25 tu ya wanafunzi katika nchi za Kiafrika
wanajiandaa kwa shughuli na ajira kwenye maeneo
ya elimu ya juu yenye mwelekeo wa STUH/STEM.

Wanaeleza kuwa ingawaje Tanzania imetekeleza
miradi kadhaa ya kutoa elimu ya sayansi kati ya
mwaka 1965 na 2007, nchi hii bado haijaweza kutoa
masomo hayo kikamilifu.

Wanataja changamoto kuwa ni pamoja na
madarasa kuwa na wanafunzi wengi kuliko idadi
inayokubalika, uhaba wa vitabu vya kiada na
mitaala isiyoendana na mabadiliko ya teknolojia.

Tafiti zimeonesha kuwa maendeleo ya teknolojia
yatasababisha kutoweka kwa takribani asilimia
50 ya kazi na ajira zilizoko sasa ndani ya miaka
michache ijayo.

Vilabu vya kidijiti vinawezesha wanafunzi kuelewa
teknolojia za kidijiti na matumizi yke kwenye shughuli
za kila siku. Aidha vilabu hivi vinajenga kujiamini kwa
wanafunzi hao kwenye utamaduni wa matumizi ya
teknolojia.

Dkt Bakari anaeleza kuwa vilabu hivyo vinakusudiwa
kuziba mapengo kwenye utoagji wa elimu ya
teknolojia. Lengo ni kubadili utoaji wa elimu Tanzania
na kuibadili nchi kuwa ya kidijiti.

Mifumo ya kidijiti na matumizi ya TEHAMA vinazidi
kijikita Tanzania. Kwa mfano teknolojia ya simu za
mkononi uzao wa tano (5G), ulicingia Tanzania 2022
umeenea kwa asilimia 28.9 ya watu na kiografia kwa
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asilimia 8.6 kufikia Septemba 2025.

Kuenea kwa watu kuliongezeka kwa asilimia 10.9.
Uzao huu una kasi kubwa na uwezo wa kuunganisha
vifaa vingi na watumiaji wengi wakati mmojai.

Kuenea kijiografia kumeongezeka mara nne ndani
ya mwaka mmoja, kutoka asilimia 2.2 hadi asilimia
8.6.

Uzao wa tatu (3G) ulifikia asilimia 93.8 ya watu kufikia
Septemba 2025, kutoka asilimia 90 Septemba
2024 Teknolojia hii inafika asilimia 75.9 ya eneo la
Tanzania kulinganisha na asilimia 74 mwaka jana.

Uzao wa nne (4G) umeenea kwa asilimia 94.2 ya

watu na kijografia asilimia 76.9; kutoka asilimia 85
na 70 mtawalia kati ya 2024 na 2025.

Kufikia Septemba 2025, kulikuwa na minara 9,745
yenye vifaa vya mawasiliano ya mkononi 43,669
nchini kote.
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